วันที่ อังคาร มีนาคม 2556

พิมพ์หน้านี้  |  ดูบล๊อกอื่นๆ ที่ OKnation

 

มหาสารคามเกมส์ เมื่อวันที่ 25 มี.ค. by sbo


มหาสารคามเกมส์ เมื่อวันที่ 25 มี.ค. by sbo sport banhow online

sbo

sbo รายงานข่าวกีฬา : เงือกสาวกทม. บี้ตำแหน่งราชินีสระมหาสารคามเกมส์ สุดมัน ต้องชิงดำถึงวันสุดท้าย ขณะที่ ณัฏฐณิชา กำปั้นสาวจากพะเยา ยังโชว์ฟอร์มสมราคาแชมป์เก่า ต้อนเอาชนะคู่ต่อสู้จากกทม. ไปแบบขาดลอย คว้าเหรียญทองไปครอง การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 29 มหาสารคามเกมส์ เมื่อวันที่ 25 มี.ค. มีชิงกัน 49 เหรียญทอง เริ่มจากว่ายน้ำ ชิง 6 ทอง ไฮไลท์อยู่ที่ กบ 200 เมตร หญิง ที่มีนักว่ายน้ำสาวตัวฉกาจลงล่าเหรียญรางวัลในรอบสุดท้ายทั้งสิ้น 8 คน ปรากฏว่า พรสุดา ไวนิยมพงศ์ เงือกสาวจาก เมืองหลวง กทม. เจ้าของ 8 เหรียญทองเมื่อปีที่แล้ว ใช้ความเร็วว่ายแตะขอบสระเป็นคนแรก ทำเวลาได้ 2.38.62 นาที คว้าเหรียญทองไปครอง นับเป็นทองที่ 5 ในกีฬาเยาวชนหนนี้ เท่ากับ เอมมิกา หิมะทองคำ เงือกสาวเพื่อนร่วมจังหวัด ทำให้ตำแหน่งราชินีสระยังต้องลุ้นกันต่อในวันที่ 26 มี.ค. ซึ่งเป็นการชิงชัยว่ายน้ำในวันสุดท้าย ส่วนเหรียญเงิน เป็นของ ขนิษฐา นิ่มดำ นักว่ายน้ำสาว เมืองปากน้ำ สมุทรปราการ ทำเวลาได้ 2.39.21 นาที ส่วนเหรียญทองแดง เป็นของ อจิรภาส์ มนตรีธีติ จากกทม. ทำเวลาได้ 2.43.20 นาที

sbo

sbo รายงานข่าวกีฬา : ฟรีสไตล์ 100 เมตร หญิง กรกาญจนา สะเพียนชัย เงือกสาว ปากน้ำ สมุทรปราการ ว่ายแตะขอบสระเป็นคนแรก ทำเวลาได้ 59.28 วินาที คว้าเหรียญทองไปครอง ปล่อยให้ 2 นักว่ายน้ำสาวจาก เมืองหลวง กทม. อย่าง ณิชาภัทร แก้วพงศ์มงคล คว้าเหรียญเงิน ทำเวลาได้ 59.49 วินาที ส่วนเหรียญทองแดง เป็นของ ศุภสุตา สุนทรโชติ เวลา 1.00.61 นาที ขณะที่ฟรีสไตล์ 100 เมตร ชาย กฤตเมธ คำลือ ฉลามหนุ่มจากเมืองแพร่ พุ่งแตะขอบสระเป็นคนแรก ทำเวลาได้ 52.94 วินาที ตามมาด้วย เหรียญเงิน ณภัทร เวชศาสตร์ ทำเวลาได้ 53.33 วินาที และเหรียญทองแดง ธีรภพ หอมดอก ฉลามหนุ่มจาก เมืองหมอแคน ขอนแก่น ทำเวลาได้ 53.41 ปิดท้ายรายการสุดท้ายประจำวัน ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร ชาย ที่มีเหล่าขุนพลฉลามหนุ่มจาก 4 จังหวัดหลุดเข้ามาชิงชัยในรอบไฟนอล ปรากฏว่า กทม. คว้าเหรียญทอง ไปครอง ทำเวลาได้ 08.00.04 นาที ปล่อยให้ เชียงใหม่ คว้าเหรียญเงิน ทำเวลาได้ 8.02.67 นาที ส่วนเหรียญทองแดง เป็นของ ฉลามหนุ่ม เมืองนนท์ นนทบุรี ทำเวลาได้ 8.21.52 นาที

sbo รายงานข่าวกีฬา : มวยไทยสมัครเล่น มีชิง 7 ทอง จากประเภทบุคคลหญิง โดยไฮไลท์อยู่ที่ รุ่นแบนตั้มเวต 51-54 กก. ณัฏฐณิชา สุภารัตน์ หรือชื่อในนามมวยไทยว่า สายฟ้า ส.สุภารัตน์ วัย 18 ปี กำปั้นสาวจากพะเยา ดีกรีแชมป์เก่าเมื่อปีที่แล้ว และเจ้าของเหรียญทองกีฬาแห่งชาติ ครั้งที่ 41 เชียงใหม่เกมส์ ขึ้นสังเวียนดวลกับ ศิริโสภา ศิริศักดิ์ นักมวยหญิงจาก เมืองหลวง กทม. เริ่มเกมการชกในช่วงต้นยกแรก ณัฏฐนิชา โดนพายุหมัดอันหนักหน่วงของ ศิริโสภา ไปหลายชุด เล่นเอาหน้าหงายไปหลายครั้ง แต่หลังจากนั้นกำปั้นสาวจากพะเยากลับมาตั้งหลักได้ แล้วอาศัยรูปร่างที่สูงยาวกว่า เดินเบียดเข้าประกบวงใน ทำเอา ศิริโสภา ออกอาวุธไม่ถนัด ครบ 3 ยก กรรมการรวบรวมคะแนนแล้วชูมือให้ ณัฏฐนิชา เป็นฝ่ายชนะแต้ม ศิริโสภา ไปแบบขาดลอย 5-0 คะแนน คว้าเหรียญทองไปครอง

sbo รายงานข่าวกีฬา : รุ่นฟลายเวต 48-51 กก. สุชาดา บุญชู หรือชื่อนักมวยไทยอาชีพว่า ธิชา รร.กีฬาโคราช นักชกจากนครราชสีมา ซึ่งแม้ว่าจะลงแข่งขันกีฬาเยาวชนเป็นหนแรก แต่ก็อาศัยประสบการณ์และเสียงเชียร์จากแฟนมวยรอบเวทีที่เป็นชาวอีสาน ไล่ต้อนเอาชนะ จิตรามาศ มานะดี จากระนอง ไปได้ไม่ยาก 5-0 คะแนน คว้าเหรียญทองไปครอง ส่วนรุ่นพินเวต 42-45 กก. สมฤทัย สิริปทุม หรือ ฟ้าเชียงราย ส.สกุลทอง นักชกสาวจากเชียงราย เจ้าของเหรียญทองแดงเมื่อปีที่แล้ว ออกอาวุธ โชว์ลีลาแม่ไม้มวยไทยได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะคะแนน กชกร วิไลรัตน์ จากพัทลุง ไปได้แบบขาดลอย 5-0 คะแนน คว้าเหรียญทองไปครอง ขณะที่ผลรุ่นอื่นๆ เปเปอร์เวต 39-42 กก. ที่1 นพรัตน์ เลขอาวุธ (พังงา) ชนะคะแนน ธนาพร สามารถกุล (ชัยภูมิ) 5-0 คะแนน, รุ่นเฟเธอร์เวต 54-57 กก. ที่1 อุไรวรรณ ฤกษ์มงคล (ระยอง) ชนะคะแนน ศิริวรรณ ทองมานิตย์ (สมุทรปราการ) 5-0 คะแนน, รุ่นไลท์เวต 57-60 กก. ที่1 เกศินี ทับไทร (นครศรีธรรมราช) ชนะคะแนน กันยารัตน์ สุวิสัน (พังงา) 5-0 คะแนน

sbo รายงานข่าวกีฬา : เทเบิลเทนนิส คู่ผสม สุชาติ พิทักษ์กุลสิริ และ อรวรรณ พาระนัง นักตบลูกเด้งจากกทม. ลงแข่งขันกับ ศิรวิทย์ พวงทิพย์ ที่จับคู่กับ อภิชญา ศรีเทวฤทธิ์ นักเทเบิลเทนนิสจาก กทม.2 ปรากฏว่า คู่ของ สุชาติ และ อรวรรณ เอาชนะคู่ของ ศิรวิชญ์ และ อภิชญา ไปได้ 3-0 เกม 11-6, 5-11, 11-9, 11-8 คว้าเหรียญทองไปครอง ส่วนประเภทชายเดี่ยว แม๊กซ์ พวงศรี นักกีฬาโครงการ สปอร์ต ฮีโร่ จากเมือง ปากน้ำ สมุทรปราการ อาศัยชื่อชั้นประสบการณ์ที่เหนือกว่า ตบเอาชนะ สุชาติ พิทักษ์กุลสิริ นักกีฬาเทเบิลเทนนิสจากกทม. ไปได้แบบสบายๆ 3-0 เกม 11-5, 11-7, 11-8 คว้าเหรียญทองไปครอง ขณะที่หญิงเดี่ยว พิสิฏฐา เมฆอัมพร นักตบลูกเด้งสาวจาก เมืองนนท์ นนทบุรี เอาชนะ อรวรรณ พาระนัง จากกทม. ไปได้แบบสนุก 3-2 เกม 12-10, 14-12, 6-11, 9-11, 11-6 คว้าเหรียญทองไปครอง

sbo รายงานข่าวกีฬา :ยิมนาสติก ชิง 4 ทอง จากแอโรบิก โดยประเภทบุคคลหญิง เป็นการแย่งชิงเหรียญทองกันเองของ 2 นักกีฬาดีกรีเยาวชนทีมชาติไทย จากกาญจนบุรี ระหว่าง ยุพวัลย์ ภูษณะพงษ์ เจ้าของเหรียญเงินเมื่อปีที่แล้ว กับ ไอรดา ปานท้าว ผลปรากฎว่า ยุพวัลย์ เป็นฝ่ายคว้าเหรียญทองไปครอง หลังจากโชว์ลีลาการเต้นในแบบฉบับยิมแอโรบิก เรียกคะแนนจากกรรมการได้สูงที่สุด ทำได้ 19.15 คะแนน เฉือนเอาชนะ ไอรดา ที่ทำได้ 19.10 คะแนน ไปแบบหวุดหวิดเพียง 0.05 คะแนนเท่านั้น ส่วนเหรียญทองแดง เป็นของ พิชชาภา กุลฉิม จากเชียงใหม่ 18.05 คะแนน ส่วนประเภทบุคคลชาย ที่1 ชนวิทย์ ทองดี (กทม.) 19.35 คะแนน, คู่ผสม ที่1 เชียงใหม่ (พีระพงษ์ พจนโกสีย์/ชวิศา อินทกุล) 18.4 คะแนน ขณะที่ประเภททีม 3 คน ที่1 กาญจนบุรี (วรัญญา สุขไชยะ/จันทิมา สำเนียงแจ่ม/ดวงกมล สุภาพ) 17.952 คะแนน

sbo รายงานข่าวกีฬา : ส่วนผลการชิงทอง อื่นๆ เทควันโด ชิง 6 ทอง รุ่น 48 กก. ชาย ที่1 รามณรงค์ เสวกวิหารี (กทม.) ชนะ เฉลิมชัย ดีประสิทธิ์ (อ่างทอง) 16-1 คะแนน, รุ่น 45 กก. ชาย ที่1 เทวินทร์ หาญปราบ (ปทุมธานี) ชนะ สิรวิชญ์ ปิยะจินดา (ฉะเชิงเทรา) 12-4 คะแนน, รุ่น 42 กก. หญิง ที่1 อรญา แก้วตา (ปทุมธานี) ชนะ ณัตติชา พูลทะจิตร์ (นครสวรรค์) 11-2 คะแนน, รุ่น 44 กก. หญิง ที่1 ขวัญฤทัย แสงจันทร์ (กทม.) ชนะ ธีรนาฏ คำนวณ (ปทุมธานี) 21-20, รุ่น 48 กก. ชาย ที่1 ณรงค์เดช ขวัญศรี (พัทลุง) ชนะ ปฏิภาณ อ่ำเจริญ (พิจิตร) 9-8 คะแนน, รุ่น 78 กก. ชาย ที่1 วสุพล เถื่อนยัง (สมุทรปราการ) ชนะ ยงยุทธ เงินบำรุง (นครสวรรค์) 16-8 คะแนน

sbo รายงานข่าวกีฬา :กาบัดดี้ ชิง 2 ทอง ทีมชาย ที่1 กาญจนบุรี ชนะ นครศรีธรรมราช 61-58 คะแนน, ทีมหญิง ที่1 นครศรีธรรมราช ชนะ เชียงราย 47-29 คะแนน / กีฬาทางอากาศ ชิง 1 ทอง ร่มบิน แบบแข่งความแม่นยำในการบินขึ้นหรือลง ที่1 พงศ์นรินทร์ สมบูรณ์ (ตราด) 9 คะแนน / จักรยาน ชิง 4 ทอง ประเภทลู่ ไทม์ไทรอัล ชาย (1 กม.) ที่1 ศิวดล คำดีวงศ์ (ลำปาง) 1.17.98 นาที, ประเภทลู่ ไทล์ไทรอัล หญิง (500 เมตร) ที่1 พรรณรายณ์ ราศี (ศรีสะเกษ) 43.31 วินาที / ฟันดาบ ชิง 2 ทอง ดาบฟอยด์ บุคคลชาย ที่1 สรรพ์พชร์ นวลพลับ (กทม.) ชนะ สถาพร นุชประไพ (ลพบุรี) 15-9 คะแนน, ดาบเซเบอร์ บุคคลหญิง ที่1 พรสวรรค์ เงินรุ่งเรืองโรจน์ (กทม.) ชนะ ปนัดดา ชัยเจริญวรรณ (ลพบุรี) 15-1 คะแนน

sbo รายงานข่าวกีฬา :วูซูยุทธลีลา ชิง 4 ทอง ยุทธลีลาพลอง (กุนซู่) บุคคลหญิง ที่1 ชนัญดี ชินบุตร (สมุทรสาคร) 8.8 คะแนน, ยุทธลีลาทวน (เชียงซู่) บุคคลชาย ที่1 วชิรธร โสมแก้ว (จันทบุรี) 8.55 คะแนน, ยุทธลีลาดาบใต้ (หนานเตา) บุคคลชาย ที่1 พิทยา แซ่ยาง (เชียงใหม่) 9.40 คะแนน, ยุทธลีลาฉางฉวน (มวยยาวหรือมวยเหนือ) บุคคลชาย ที่1 อาทิตย์ กันกุล (สุพรรณบุรี) 9.13 คะแนน / หมากล้อม ชิง 3 ทอง บุคคลชาย ที่1 พีรพัฒน์ เพิ่มสุวรรณเจริญ (กทม.) ชนะ นนทวัฒน์ ตัณฑ์ธนศิวะกุล (กาญจนบุรี) 1-0 คะแนน, บุคคลหญิง ที่1 ณัฏฐนิช จันทโรจวงศ์ (กทม.) ชนะ ภัทริน ไวยการ (ภูเก็ต) 1-0 คะแนน, ทีมผสม ที่1 กทม. ชนะ มหาสารคาม 1-0 คะแนน / ยิงปืน ชิง 4 ทอง ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร 40 นัด บุคคลหญิง ที่1 เพชรธนาภรณ์ ภัทรกุลเมธา (เชียงใหม่) 472.9 คะแนน, ปืนสั้นมาตรฐาน บุคคลชาย ที่1 สุวภัทร โตสวัสดิ์ (พิษณุโลก) 539 คะแนน, ปืนสั้นอัดลม ทีมหญิง ที่1 กทม. 1,115 คะแนน, ปืนสั้นมาตรฐาน ทีมชาย ที่1 พิษณุโลก คะแนน 1,592 คะแนน / เปตอง ชิง 2 ทอง ชายคู่ ที่1 สุโขทัย ชนะ สุพรรณบุรี 13-4 คะแนน, หญิงคู่ ศรีสะเกษ ชนะ ระยอง 13-12 คะแนน

sbo รายงานข่าวกีฬา :สรุปเหรียนญรางวัล (ทอง-เงิน-ทองแดง) อันดับ1 กทม. 63-63-57, อันดับ2 นครราชสีมา 27-18-19, อันดับ3 สุพรรณบุรี 27-14-29, อันดับ4 เชียงใหม่ 24-22-25, อันดับ5 นครศรีธรรมราช 20-22-34, อันดับ6 ชลบุรี 20-16-28, อันดับ7 สมุทรปราการ 19-20-18, อันดับ8 ศรีสะเกษ 17-13-10, อันดับ9 อุบลราชธานี 16-10-17, อันดับ10 สุราษฏร์ธานี 14-10-8.

ข่าวจาก เดลินิวส์ http://www.dailynews.co.th/sports/193008

โดย sportbanhow

 

กลับไปที่ www.oknation.net